பென் எமர்­ச­னின் அறிக்­கை­யைத் தமிழ்த் தேசி­யக் கூட்­ட­மைப்பு மன­தார வர­வேற்­பு – இரா.சம்­பந்­தன்

பாது­காப்­புத் தரப்­பி­ன­ரால் இழைக்­கப்­பட்ட போர்க்­குற்­றங்­க­ளுக்கு எதி­ரா­கச் சட்­ட­ந­ட­வ­டிக்கை எடுப்­ப­தா­கப் பன்­னாட்­டுச் சமூ­கத்­துக்கு கொடுத்­தி­ருந்த வாக்­கு­று­தி­களை நிறை­வேற்ற அரசு தவ­றி­விட்­ட­தாக, ஐ.நா சிறப்பு அறிக்­கை­யா­ளர் பென் எமர்­ச­னின் அறிக்­கை­யைத் தமிழ்த் தேசி­யக் கூட்­ட­மைப்பு மன­தார வர­வேற்­ப­தாக அந்­தக் கட்­சி­யின் தலை­வ­ரும் எதிர்க்­கட்­சித் தலை­வ­ரு­மான இரா.சம்­பந்­தன் தெரி­வித்­துள்­ளார். அத்­து­டன் போர்க்­குற்ற விசா­ர­ணை­யி­லி­ருந்து இலங்கை அரசு ஒரு­போ­தும் தப்­பிக்க முடி­யாது என்­றும் அவர் சுட்­டிக்­காட்­டி­யுள்­ளார்.

இலங்­கைக்கு வருகை தந்த ஐ.நா. சிறப்பு அறிக்­கை­யா­ளர் பென் எமர்­சன், தனது பயண முடி­வில் இலங்கை தொடர்­பான அறிக்­கையை வெளி­யிட்­டி­ருந்­தார். அத்­து­டன் கொழும்­பில் நடத்­திய பத்­தி­ரி­கை­யா­ளர் சந்­திப்­பில் மிகக் கார­சா­ர­மான குற்­றச்­சாட்­டுக்­களை இலங்கை அரசு மீது சுமத்­தி­யி­ருந்­தார். இவ­ரது அறிக்கை தொடர்­பில் தமிழ்த் தேசி­யக் கூட்­ட­மைப்­பின் நிலைப்­பாடு என்ன என்று எதிர்க் கட்­சித் தலை­வர் இரா.சம்­பந்­த­னி­டம் கேட்­ட­போதே அவர் மேற்­கண்­ட­வாறு கூறி­னார். அவர் மேலும் தெரி­வித்­த­தா­வது:

ஐ.நா. மனித உரி­மை­கள் சபை­யில் இலங்­கை­யின் தற்­போ­தைய அரசு இணை அனு­ச­ரணை வழங்கி நிறை­வேற்­றிய தீர்­மா­னத்தை முழு­மை­யாக நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­த­வேண்­டும். இதனை நாம் தொடர்ச்­சி­யாக வலி­யு­றுத்தி வரு­கின்­றோம். தீர்­மா­னத்தை நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­து­வ­தி­லி­ருந்தோ போர்க்­குற்ற விசா­ர­ணை­யி­லி­ருந்தோ இலங்கை அரசு தப்­பிக்­க­வும் முடி­யாது – நழு­வ­வும் முடி­யாது.

ஐ.நா. தீர்­மா­னத்தை இலங்கை அரசு நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­த­வில்லை என்­ப­தால், கடும் எதிர்ப்பு – அழுத்­தங்­க­ளைப் பிர­யோ­கித்து கால அவ­கா­சத்தை ஐ.நா. வழங்­கி­யது. எனவே பரிந்­து­ரை­களை முழு­மை­யாக நடை­மு­றைப்­ப­டுத்த வேண்­டிய கடப்­பாடு அர­சுக்கு இருக்­கின்­றது. ஐ.நா. சிறப்பு அறிக்­கை­யா­ள­ரின் அறிக்­கையை நாம் முழு மன­து­டன் வர­வேற்­கின்­றோம். ஐ.நா. தீர்­மா­னம் முழு­மை­யாக நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­தப்­பட்­டாலே நாட்­டில் நல்­லி­ணக்­கம் தோன்­றும். மனித உரிமை மீறல்­கள், போர்க்­குற்­றம் இனி­மேல் நடை­பெ­றாது என்­பது உறு­திப்­ப­டுத்­தப்­ப­ட­வேண்­டும்.

மகிந்த அரசு பன்­னாட்­டுச் சமூ­கத்­துக்கு வழங்­கிய வாக்­கு­று­தி­களை மீறிச் செயற்­பட்­டது. பன்­னாட்­டுச் சமூ­கத்­தைப் பகைத்­துக் கொண்­டது. வழி­த­வறி நடந்­தது. ஆட்சி மாற்­றம் ஏற்­பட்­டது. தற்­போ­தைய அர­சும் முன்­னைய அர­சின் பாதை­யில் செல்ல முற்­ப­டக் கூடாது – என்­றார்.